ผู้เขียน หัวข้อ: จริงหรือ? ที่ต้องจบจากมหาลัยชื่อดังเท่านั้นถึงจะได้งานดีๆ  (อ่าน 588 ครั้ง)

sodsai

• นักรบฝึกหัด
  • *
  • Thank You
  • -Given: 0
  • -Receive: 0
ผมทราบว่ามาบริษัทต่างๆมุ่งที่จะจ้างงานนักศึกษาที่จบจากมหาลัยดังๆที่เป็น Top 10 ของประเทศ แต่มันจำเป็นจริงๆเหรอ ที่ต้องจบจากมหาลัยลัยชื่อดังเท่านั้นถึงจะมีชีวิตที่ดี มีหน้าที่การงานที่ก้าวหน้า ถึงแม้ชื่อเสียงของมหาลัยจะมีปัจจัยเกี่ยวข้องแต่สุดท้าย  ม.ดัง หรือ ไม่ดัง ทำงานให้เค้าได้มั้ย นั่นคือข้อพิสูจน์ที่เจ้าของเงินเดือนจะตัดสินใจมากกว่า อยากขอความเห็นเกี่ยวกับเรื่องนี้หน่อยครับ

supatee

• *
  • Thank You
ไม่จริงเลยครับ ตัวผมเองไม่เคยคิดแบบนั้นเลย ผมว่าคนที่คิดแบบนั้นไม่ยุติธรรมเอาซะเลย ผมเองก็เรียนมหาลัยที่ไม่ได้มีชื่อเสียงโด่งดัง ไม่ได้อยู่ในอันดับต้นๆ ถึงจะไม่ได้จบจากมหาลัยชื่อดังก็ไม่ได้หมายความว่าจะไม่มีใครรับเราเข้าทำงานเสมอไป  เพราะมหาลัยบางแห่งมีความสามารถเฉพาะทางที่ไม่เหมือนกัน ผมว่านายจ้างจะประทับใจที่เราทุ่มเทและหลงใหลในสิ่งที่ทำมากกว่า อย่าเครียดกับชื่อเสียงของมหาลัยมากเกินไป แต่พยายามทำกิจกรรมเพื่อเพิ่มคุณค่าให้กับตัวเราเองจะดีกว่า อย่าง ม.กรุงเทพธนบุรี ที่ผมเรียนอยู่ก็เน้นคุณภาพเน้นประสบการณ์ มีดีไม่ด้อยไปกว่ามหาลัยที่มีชื่อเสียงเลยครับ

Rumootoyu

• *
  • Thank You
ไม่จริงครับ แล้วแต่โอกาสและสถานที่ทำงานด้วยครับว่าเขาจะเลือกที่ความสามารถหรือชื้อเสียงของมหาลัย

tieratda

• *
  • Thank You
ไม่รู้ดิรู้แค่สว่าคนเราไม่ได้วัดกันแค่การศึกษา

พี่เพชร

• จอมทัพ
  • กองทหารธนู
  • Thank You
  • -Given: 8
ตอบโจทย์ให้ได้ครับ

งานดีๆนั้นเป็นอย่างไรครับ
เงินดี สวัสดิการดี มั่นคง
ตอบให้ได้ก่อน